Thủ tục khi bán đất cần chữ ký của những ai ?

Có thể nói các thủ tục liên quan đến bất động sản rất nhiều, phức tạp và lằng nhằng. Các quy định pháp luật về sở hữu và sử dụng đất đai cũng nhiều vô kể, hơn nữa đây là một loại tài sản lớn nên thường xảy ra tranh chấp. Các tránh chấp này xảy ra do sự thiếu hiểu biết về các quy định giấy tờ sở hữu, chính vì thế bài viết này muốn giải đáp cho các bạn khi bán đất cần có chữ ký của ai và các vấn đề liên quan.

Điều 188 Luật đất đai 2013

Theo quy định của điều luật này, để có thể toàn quyền quyết định với mảnh đất ( chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, thừa kế, tặng cho, thế chấp…) người sử dụng đất cần đảm bảo :

  • Có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất
  • Đất không tranh chấp
  • Đất không bị kê biên để đảm bảo thi hành án
  • Còn hạn sử dụng .

Có nghĩa là những người có tên trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, thừa kế, tặng cho, thế chấp, góp vốn và các giao dịch này bắt buộc phải có sự đồng ý của những người có tên trong giấy chứng nhận. Khi bán đất cần có chữ ký của những ai thì không hoàn toàn chỉ là những người có tên, còn có trường hợp ngoại lệ như:

  • Tài sản chung của vợ chồng nhưng chỉ có tên 1 trong 2 người ( tài sản này có thể phát sinh trước hoặc sau hôn nhân và theo thỏa thuận của hai vợ chồng) thì buộc phải có chữ ký của cả hai.
  • Quyền sử dụng đất thuộc về sở hữu của cả hộ gia đình thì khi tất cả mọi người cùng ký thì giao dịch mới hợp lệ.

Xem thêm :

Bất động sản, nhà đất quận 2 giá bao nhiêu ?

Những thắc mắc phổ biến trong hợp đồng chuyển nhượng

  • Khi bán đất cần chữ ký của những ai
  • Cha mẹ bán đất có cần chữ ký của con cái không
  • Vợ hoặc chồng bán đất có cần chữ ký người còn lại không
  • Người trong gia đình bán đất có cần chữ ký của những người còn lại trong hộ khẩu không?

Như đã nói, bất cứ ai có tên trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đều phải ký tên trong hợp đồng chuyển nhượng. Riêng đối với vợ chồng nếu không có tên nhưng vẫn là tài sản chung thì cần phải ký tên. Điều 98 Luật đất đai 2013 cũng quy định :

  • Đồng sở hữu khi nhiều người có chung quyền sở hữu đối với bất động sản hà đất thì cần ghi tên tất cả mọi người vào giấy chứng nhận và mỗi người đều sở hữu một giấy chứng nhận. Có thể ghi tên người đại diện và đồng sở hữu với các giấy tờ liên quan.
  • Nếu sổ đỏ chỉ đứng tên 1 người mà bất động sản là tài sản chung thì có quyền được cấp sổ đỏ mới đứng tên tất cả những người có quyền sở hữu.

Chắc là bạn đã có câu trả lời cho thủ tục mua bán đất cần có chữ ký của nhưng ai rồi đúng không ?